Mức phạt khi tự ý thay đổi đặc tính của xe

Mức phạt khi tự ý thay đổi đặc tính của xe

Tổng đài giúp tôi về vấn đề như sau: Tình hình là tôi đang sử dụng xe 50cc. Tôi định thay đổi đặc tính của xe để lên côn tay. Như vậy tôi có vi phạm luật giao thông hay không? Và nếu có mức phạt như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộĐặc tính của xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về thay đổi kết cấu của xe:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 điều 55 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 55. Bảo đảm quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ

2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.”

Như vậy theo quy định này dẫn chiếu đến trường hợp của bạn thì; Bạn đang sử dụng xe 50cc, bạn định thay đổi đặc tính, kết cấu xe để lên côn tay thuộc trường hợp tự ý thay đổi kết cấu xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Vì vậy trường hợp của bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, về mức xử phạt tự ý thay đổi đặc tính xe:

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 4 điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;”

Như vậy trường hợp của bạn tự ý thay đổi đặc tính xe máy lên côn tay sẽ có mức phạt từ 800.000 đồng đến 1.600.000 đồng. 

Đặc tính của xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Mức phạt khi tự ý thay đổi đặc tính xe sẽ được áp dụng cụ thể theo quy định của pháp luật hiện hành. 

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt khi tự ý thay đổi đặc tính của xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Chở người trên ô tô chở hàng có bị xử phạt không?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.