Mức phạt khi xe chưa dán tem đăng kiểm an toàn toàn kỹ thuật

Mức phạt khi xe chưa dán tem kiểm định an toàn toàn kỹ thuật

Xe của công ty tôi có làm đăng kiểm nhưng chưa kịp dán tem kiểm định thì do có việc gấp công ty điều tôi chạy xe đó đưa hàng luôn. Nay bị CSGT lập biên bản thì tôi bị phạt thế nào? Công ty tôi có bị phạt không ạ?



Tem kiểm địnhTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt vi phạm khi chưa dán tem kiểm định an toàn kỹ thuật đối với xe ô tô

Căn cứ vào điểm e, khoản 4,  Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

 “Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).”

Như vậy, khi xe chưa dán tem đăng kiểm thì người điều khiển xa ô tô bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Thứ hai, xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

Căn cứ vào điểm c, khoản 9, Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐCP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ:

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Tem kiểm định

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

c) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;”

Như vậy, đối chiếu theo quy định thì công ty bạn cũng bị phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Hồ sơ đăng kiểm lần đầu cho xe ô tô

Mức phạt với xe đã hết hạn đăng kiểm 02 tháng như thế nào?

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi