Mức phạt lỗi quay đầu xe tại nơi có biển cấm

Em đang tham gia giao thông, rẽ quay đầu thì bị phạt. Cảnh sát giao thông yêu cầu nộp phạt 800.000 nghìn. Em yêu cầu ghi biên bản thì trong biên bản có hai lỗi, thứ nhất là không chấp hành biển, tín hiệu giao thông, thứ hai là quay đầu tại nơi có biển cấm quay đầu. Tuy nhiên trong biên bản không ghi rõ giá. Cho em hỏi, cảnh sát giao thông phạt như vậy có đúng không?



Tư vấn luật giao thông:Lỗi quay đầu xe

Vấn đề bạn lỗi quay đầu xe; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Vì bạn không nói rõ mình tham gia giao thông bằng phương tiện gì nên có thể có các trường hợp sau xảy ra:

Trường hợp 1: Bạn đang điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự như xe ô tô

Về lỗi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông được quy định tại điểm a khoản 5 và điểm b khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“…5. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) ……… Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: ….. Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm c Khoản 7;”.

Như vậy, khi tham gia giao thông bằng xe ô tô hoặc các loại xe tương tự xe ô tô mà không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu sẽ bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái x từ 01 đến 03 tháng, nếu gây tai nạn thì bị tước quyền từ 02 đến 04 tháng.

Bên cạnh đó, căn cứ vào điểm k khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền quay đầu xe trái quy định:

“2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “Cấm quay đầu xe”;…”

Như vậy, khi tham gia giao thông bằng xe ô tô hoặc các loại tương tự xe ô tô nếu quay đầu trái quy định tại nơi có biển báo “cấm quay đầu xe” thì bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Vậy, nếu bạn đang điều khiển xe ô tô và bị phạt với 2 lỗi: không chấp hành tín hiệu giao thông và quay đầu tại nơi có biển báo “cấm quay đầu xe” thì mức phạt tiền của bạn từ 1.500.000 đồng đến 2.400.000 đồng.

Trường hợp 2: Bạn đang điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

Với lỗi không chấp hành hiệu lệnh của đèn giao thông, Điều 6 Nghị định 46/2016/ NĐ-CP có quy định xử phạt như sau: 

“4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

…c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4…. Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

c) …… Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: …….. Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4….”

Như vậy, khi tham gia giao thông bằng xe máy, xe mô tô hoặc các loại xe tương tự như xe gắn máy, xe mô tô khi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông sẽ bị phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng, nếu gây tai nạn sẽ bị tước quyền sử dụng từ 02 đến 04 tháng.

Với lỗi quay đầu xe ở nơi có biển báo cấm, điểm a khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng có quy định như sau:

“…2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “Cấm quay đầu xe”;…”

Theo đó, quay đầu xe ở nơi có biển báo cấm quay đầu xe bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng trong trường hợp tham gia giao thông bằng xe máy, xe mô tô hoặc các loại xe tương tự.

Lỗi quay đầu xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Vậy, tổng mức phạt tiền trong trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy vi phạm hai lỗi này là từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Dựa vào hai trường hợp trên bạn có thể xác định được mức phạt của mình. Tuy nhiên, mức phạt 800.000 đồng mà bên cảnh sát giao thông đưa ra không đúng cho cả hai trường hợp dù là bạn điều khiển xe ô tô hay xe mô tô, xe gắn máy.

Về việc biên bản xử phạt không ghi tiền phạt:

Căn cứ theo Điều 68 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định về nội dung quyết định xử phạt vi phạm hành chính:

“2. Biên bản vi phạm hành chính phải ghi rõ ngày, tháng, năm, địa điểm lập biên bản; họ, tên, chức vụ người lập biên bản; họ, tên, địa chỉ, nghề nghiệp của người vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; giờ, ngày, tháng, năm, địa điểm xảy ra vi phạm; hành vi vi phạm; biện pháp ngăn chặn vi phạm hành chính và bảo đảm việc xử lý; tình trạng tang vật, phương tiện bị tạm giữ; lời khai của người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm; nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì phải ghi rõ họ, tên, địa chỉ, lời khai của họ; quyền và thời hạn giải trình về vi phạm hành chính của người vi phạm hoặc đại diện của tổ chức vi phạm; cơ quan tiếp nhận giải trình”.

Như vậy, nội dung trong biên bản xử phạt hành chính không cần phải ghi rõ mức phạt tiền cụ thể là bao nhiêu nên việc không ghi mức phạt trong biên của Chiến sỹ Cảnh sát giao thôn không có gì sai quy định.

Nếu bạn thấy việc cảnh sát giao thông xử phạt như vậy là sai, bạn có thể trực tiếp khiếu nại lên cấp trên của người đã xử phạt bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy có bị phạt không?

Mức xử phạt xe máy gây tai nạn giao thông

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay