Mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm xe dưới 1 tháng

Mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm xe dưới 1 tháng

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi vấn đề tôi chỉ là người điều khiển xe ô tô, không phải là chủ phương tiện mà hết hạn đăng kiểm mới chỉ 2 ngày mà cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt tôi với mức phạt 12 triệu đồng thì có đúng không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Khi hết hạn đăng kiểm thì cả người điều khiển phương tiện và chủ phương tiện đều bị xử phạt.

Thứ hai, về mức phạt đối với người điều khiển phương tiện

Căn cứ theo quy định tại khoản 4, khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy theo quy định trên đối chiếu với trường hợp của bạn;  Bạn chỉ là người điều khiển xe ô tô, không phải là chủ phương tiện mà xe hết hạn đăng kiểm mới chỉ 2 ngày. Do đó trong trường hợp này bạn sẽ bị áp dụng mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. 

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện

Bên cạnh đó, căn cứ điểm b khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông”.

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo quy định trên, nếu giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường hết hạn dưới 01 tháng mà chủ phương tiện vẫn đưa xe vào lưu hành thì sẽ bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức.

Kết luận:

 Bạn chỉ là người điều khiển xe ô tô, không phải là chủ phương tiện mà xe hết hạn đăng kiểm mới chỉ 2 ngày nên bạn sẽ bị áp dụng mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Vì vậy cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt bạn với mức phạt 12 triệu đồng là không đúng quy định.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm xe dưới 1 tháng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt xe mô tô khi chạy quá tốc độ

Cảnh sát giao thông không lập biên bản mà tạm giữ giấy phép lái xe

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.