Mức phạt xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng gần trong hầm đường bộ

Mức phạt xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng gần trong hầm đường bộ

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe máy đi trong hầm đường bộ mà không sử dụng đèn chiếu sáng gần thì có bị phạt hay không? Và có quy định nào về quy tắc giao thông trong hầm đường bộ không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn. 



Tư vấn giao thông đường bộHầm đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về giao thông trong hầm đường bộ:

Căn cứ theo quy định tại Điều 27 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 27. Giao thông trong hầm đường bộ

Người điều khiển phương tiện trong hầm đường bộ ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây:

1. Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu;

2. Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định.”

Như vậy theo quy định trên thì một trong những quy tắc trong hầm đường bộ là người điều khiển xe cơ giới phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu.

Thứ hai, mức phạt xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng gần trong hầm đường bộ:

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 5 điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ;”

Như vậy theo quy định trên đối chiếu với trường hợp của bạn; bạn điều khiển xe máy đi trong hầm đường bộ mà không sử dụng đèn chiếu sáng gần thì sẽ bị áp dụng mức phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Hầm đường bộ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Mức phạt xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng gần trong hầm đường bộ được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề mức phạt xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng gần trong hầm đường bộ. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Thế nào là xe đạp điện và xe máy điện?

Đi xe đạp điện có phải đội mũ bảo hiểm không?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.