Mức xử phạt khi giấy phép lưu hành hết hạn

Mức xử phạt khi giấy phép lưu hành hết hạn

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi về vấn đề mức xử phạt khi giấy phép lưu hành hết hạn. Giấy phép lưu hành chở hàng siêu trường siêu trọng của bên mình đã hết hạn nhưng không xin cái mới mà cứ tiếp tục chạy thì sẽ bị phạt thế nào? Xin cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:giấy phép lưu hành hết hạn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề mức xử phạt khi giấy phép lưu hành hết hạn của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt đối với người điều khiển phương tiện

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 25  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 25. Xử phạt người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi vi phạm quy định về vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chở hàng siêu trường, siêu trọng không có Giấy phép lưu hành hoặc có Giấy phép lưu hành nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng Giấy phép lưu hành không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

3. Ngoài việc bị phạt tiền, người thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này bị tịch thu Giấy phép lưu hành đã hết giá trị sử dụng hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

4. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này nếu gây hư hại cầu, đường còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra”.

Như vậy, người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng mà Giấy phép lưu hành nhưng đã hết giá trị sử dụng thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. Ngoài ra, người điều khiển phương tiện vi phạm còn bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và bị tịch thu Giấy phép lưu hành đã hết giá trị sử dụng. Đồng thời, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả nếu gây thiệt hại cầu, đường.

giấy phép lưu hành hết hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ Điểm b Khoản 10 Điều 30  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 25 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 25 Nghị định này;”.

Vậy chủ phương tiện giao xe cho người làm công, người đại diện hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi điều khiển xe vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng mà Giấy phép lưu hành nhưng đã hết giá trị sử dụng thì bị phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức .

Ngoài ra, về mức xử phạt khi giấy phép lưu hành hết hạn bạn có thể tham khảo bài viết:

Quá hạn đăng kiểm lại bị phạt như thế nào?

Đăng kiểm lại khi Giấy chứng nhận kiểm định hết hạn

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi