Người bị bệnh down có thể kết hôn không?

Người bị bệnh down có thể kết hôn

Xin cho hỏi về việc kết hôn với người bị bệnh down. Con gái tôi bị bệnh down từ nhỏ, cháu không có khả năng tự chăm sóc cho bản thân mình. Gia đình tôi rất lo lắng cho tương lai của cháu. Gia đình tôi thắc mắc, nếu như gia đình có thể tìm cho cháu đối tượng kết hôn để có thể lo cho cháu cuộc sống sau này thì có thể tiến hành việc đăng kí kết hôn để hợp pháp hóa quan hệ cho các cháu được hay không?


Bài viết liên quan:


Người bị bệnh downTư vấn hôn nhân và gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnTrường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình, các điều kiện kết hôn được quy định như sau:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Theo đó, một trong các điều kiện kết hôn là cả nam và nữ không bị mất năng lực hành vi dân sự.

Trong đó, chủ thể bị mất năng lực hành vi dân sự được xác định theo quy định tại Điều 22 Bộ luật dân sự năm 2005:

1. Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận của tổ chức giám định.

Khi không còn căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự.

2. Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện.

Như vậy, trường hợp của gia đình bạn, nếu con gái bạn bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự thì không đủ điều kiện kết hôn theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình.

Người bị bệnh down

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trường hợp không có quyết định của phía Tòa án tuyên bố việc con bạn mất năng lực hành vi dân sự, con bạn vẫn được xác định là không bị mất năng lực hành vi dân sự, do đó, con bạn vẫn có thể tiến hành việc đăng ký kết hôn bình thường nếu đã đáp ứng đủ các điều kiện khác theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Người bị bệnh down có thể kết hôn không?

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thời hạn đăng ký kết hôn với người nước ngoài

Thủ tục xác nhận tình trạng hôn nhân

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc về người bị bệnh down có thể kết hôn, xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi