Những vị trí mà cấm dừng, đỗ xe đối với ô tô và xe máy

Những vị trí mà cấm dừng, đỗ xe đối với ô tô và xe máy

Xin hỏi những vị trí mà cấm dừng và cấm đỗ xe đối với các phương tiện giao thông đường bộ, đặc biệt là ô tô và xe máy? Cảm ơn tổng đài nhiều!



Những vị trí mà cấm dừngTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi về những vị trí cấm dừng, đỗ xe của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 4, Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định những vị trí mà cấm dừng, đỗ xe như sau:

Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

a) Bên trái đường một chiều;

b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

c) Trên cầu, gầm cầu vượt;

d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

g) Nơi dừng của xe buýt;

h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.”

Như vậy,  người điều khiển phương tiện giao thông trên đường phố bị cấm dừng, đỗ xe ở những vị trí sau:

– Bên trái đường một chiều;

– Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

– Trên cầu, gầm cầu vượt;

– Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

– Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

– Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

– Nơi dừng của xe buýt;

– Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

– Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

– Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

– Che khuất biển báo hiệu đường bộ.”

Những vị trí mà cấm dừng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, khi dừng, đỗ xe trên đường phố người điều khiển ô tô và xe máy phải chấp hành quy định theo Điều 19 Luật Giao thông  đường bộ 2008 như sau:

“Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố

Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:

1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình;bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.

2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện,trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

Như vậy, khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố thì có những vị trí cấm được dừng, đỗ xe như sau: Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện,trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

Kết luận:

Tại những vị trí mà cấm dừng, đỗ xe đối với xe ô tô và xe máy như trên thì các phương tiện này không được dừng, đỗ xe.

Trên đây là bài viết về vấn đề những vị trí cấm dừng xe, đỗ xe. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Có bị phạt lỗi không chính chủ khi đã di chuyển xe đi tỉnh khác?

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến lĩnh vực Giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn; giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.