Ô tô chuyên dùng có phải gắn thiết bị giám sát hành trình?

Ô tô chuyên dùng có phải gắn thiết bị giám sát hành trình?

Chào tổng đài tư vấn! Công ty tôi có khoảng 10 xe trộn vữa. Tôi có phải gắn phù hiệu và lắp thiết bị giám sát hành trình không? Mong các bạn tư vấn giúp!



Giám sát hành trìnhTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Thông tư 91/2015/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Thông tư này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

3. Ô tô chuyên dùng là ô tô có kết cấu và trang bị để thực hiện một chức năng công dụng đặc biệt, bao gồm: Ô tô quét đường; ô tô hút chất thải; ô tô trộn vữa; ô tô trộn bê tông; ôtô bơm bê tông; ô tô cần cẩu; ô tô thang; ô tô khoan; ô tô cứu hộ giao thông; ô tô chuyên dùng loại khác như ô tô truyền hình lưu động, ô tô đo sóng truyền hình lưu động, ô tô kiểm tra và bảo dưỡng cầu, ô tô kiểm tra cáp điện ngầm, ô tô chụp X-quang, ô tô phẫu thuật lưu động”.

Bạn cho biết xe của bạn là xe trộn vữa. Loại xe này của công ty bạn được xếp là xe chuyên dùng.

Mặt khác, Điểm a, Khoản 3, Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có quy định:

“Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

3. Xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn biển hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;”

Bên cạnh, Khoản 1, Điều 14 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 14. Thiết bị giám sát hành trình của xe

1. Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải gắn thiết bị giám sát hành trình; thiết bị giám sát hành trình phải đảm bảo tình trạng kỹ thuật tốt và hoạt động liên tục trong thời gian xe tham gia giao thông”.

Giám sát hành trình

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, chỉ có xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa mới phải gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình. Xe của bạn là xe chuyên dùng nên không phải gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình. 

Kết luận:

Tóm lại, xe của bạn là xe trộn vữa thì không phải gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Xe dùng để chở hàng hóa của doanh nghiệp có phải cấp phù hiệu

Xe đưa đón cán bộ nhân viên có phải cấp phù hiệu?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.