Ôtô 09 chỗ có thể xin làm xe taxi được không?

Ôtô 09 chỗ có thể xin làm xe taxi được không?

Cho em hỏi xe dcar limausine đóng 9 chỗ (tính cả ghế lái) theo đúng quy định xe taxi có xin làm xe taxi được không?



9 chỗTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 17 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định về ôtô taxi như sau:

“Điều 17. Điều kiện kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi

1. Doanh nghiệp; hợp tác xã có đủ các điều kiện quy định tại Điều 13 (trừ Điểm c Khoản 3 Điều 13) Nghị định này.

2. Xe taxi phải có sức chứa từ 09 chỗ ngồi trở xuống (kể cả người lái xe).

3. Xe taxi có niên hạn sử dụng không quá 08 năm tại đô thị loại đặc biệt; không quá 12 năm tại các địa phương khác.

4. Trên xe phải gắn đồng hồ tính tiền được cơ quan có thẩm quyền về đo lường kiểm định và kẹp chì.

5. Doanh nghiệp; hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải đăng ký và thực hiện sơn biểu trưng (logo) không trùng với biểu trưng đã đăng ký của đơn vị kinh doanh vận tải taxi trước đó và số điện thoại giao dịch cho các xe thuộc đơn vị.

6. Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải có trung tâm điều hành; duy trì hoạt động của trung tâm điều hành với lái xe; đăng ký tần số liên lạc và có thiết bị liên lạc giữa trung tâm với các xe thuộc đơn vị.

7. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải có số xe tối thiểu là 10 xe; riêng đối với đô thị loại đặc biệt phải có số xe tối thiểu là 50 xe”.

Như vậy:

Theo quy định hiện hành, taxi là loại xe ôtô có không quá 9 ghế (kể cả ghế người lái) và đáp ứng các điều kiện:

– Xe taxi có niên hạn sử dụng không quá 08 năm tại đô thị loại đặc biệt; không quá 12 năm tại các địa phương khác.

– Trên xe phải gắn đồng hồ tính tiền được cơ quan có thẩm quyền về đo lường kiểm định và kẹp chì.

– Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải đăng ký và thực hiện sơn biểu trưng (logo) không trùng với biểu trưng đã đăng ký của đơn vị kinh doanh vận tải taxi trước đó và số điện thoại giao dịch cho các xe thuộc đơn vị.

– Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải có trung tâm điều hành; duy trì hoạt động của trung tâm điều hành với lái xe; đăng ký tần số liên lạc và có thiết bị liên lạc giữa trung tâm với các xe thuộc đơn vị.

– Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, doanh nghiệp; hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi phải có số xe tối thiểu là 10 xe; riêng đối với đô thị loại đặc biệt phải có số xe tối thiểu là 50 xe.

Ngoài ra, xe taxi còn phải đáp ứng điều kiện tại Điều 37 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT như sau:

– Hai bên cánh cửa xe phải niêm yết tên, số điện thoại và biểu trưng (logo) của doanh nghiệp, hợp tác xã;

– Trong xe phải niêm yết bảng giá cước tính tiền theo kilômét; giá cước tính tiền cho thời gian chờ đợi và các chi phí khác (nếu có) mà hành khách phải trả.

9 chỗ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Niêm yết ở vị trí lái xe dễ nhận biết khi điều khiển phương tiện khẩu hiệu: “Tính mạng con người là trên hết”;

– Trên xe có trang bị bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định;

– Phù hiệu riêng phải có tem chống giả và kích thước theo mẫu quy định tại Phụ lục 20;

– Có hộp đèn với chữ “TAXI” gắn trên nóc xe; hộp đèn phải được bật sáng khi xe không có khách và tắt khi trên xe có khách;

–  Từ 01 tháng 7 năm 2016, xe phải có thiết bị in hóa đơn kết nối với đồng hồ tính tiền cước.

Bạn cho biết xe của bạn là dcar limausine đóng 9 chỗ (tính cả ghế lái). Vì vậy, theo quy định trên xe của bạn có thể xin làm xe taxi được.

Kết luận:

Tóm lại, xe 09 chỗ của bạn nếu đáp ứng các điều kiện trên thì có thể xin làm xe taxi.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định đối với xe taxi sử dụng kinh doanh vận tải hành khách

Điều kiện kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.