Phạt khi không chuyển đổi loại hình doanh nghiệp

Công ty tôi trước đây là công ty cổ phần nhưng do có người không góp vốn vào công ty nên hiện tại công ty chỉ còn mình tôi góp vốn. Tôi được biết khi đó công ty phải chuyển thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Tuy nhiên cũng nửa năm rồi tôi chưa đăng ký thay đổi thì có bị phạt không?



phat-khi-khong-chuyen-doi-loai-hinh-doanh-nghiepTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn cho bạn như sau:

Tại Điểm c Khoản 1 Điều 197 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định:

“Điều 197. Chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên

1. Công ty cổ phần có thể chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên theo phương thức sau đây:

c) Công ty chỉ còn lại một cổ đông trong thời gian vượt quá thời hạn yêu cầu số lượng tối thiểu công ty cổ phần theo quy định tại Điều 110 của Luật này”

Theo quy định trên thì khi công ty bạn chỉ còn một thành viên thì phải đăng ký thay đổi loại hình doanh nghiệp từ công ty cổ phần thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. 

Ngoài ra tại Khoản 1 Điều 28 Nghị định 50/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không chuyển đổi loại hình doanh nghiệp khi công ty không còn đủ số lượng thành viên, cổ đông tối thiểu theo quy định trong thời hạn 6 tháng liên tục.”

phat-khi-khong-chuyen-doi-loai-hinh-doanh-nghiep1

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Công ty cổ phần phải có tối thiểu ba thành viên nhưng công ty bạn hiện tại chỉ có một thành viên. Nếu có dưới 3 thành viên trong vòng 6 tháng liên tục trở lên thì công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 2 triệu đến 5 triệu đồng.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Chuyển công ty cổ phần thành công ty TNHH

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi