Quy định mức phạt với lỗi trong hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức cho phép

Quy định mức phạt với lỗi trong hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức cho phép

Em đi ô tô bị phạt do hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức cho phép là 0, 432 miligam/lít khí thở. Cho em hỏi với ô tô thì nồng độ cồn vượt từ bao nhiêu sẽ bị phạt và trường cụ thể của em bị phạt bao nhiêu?



Nồng độ cồn vượt quáTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về mức phạt nồng độ cồn vượt quá mức cho phép, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 8 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

8. Điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.

Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở”.

Theo quy định trên, khi điều khiển xe ô tô mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn thì sẽ được xác định là vi phạm giao thông. Và mức phạt trong trường hợp này được quy định tại điểm a khoản 6, điểm a khoản 9, điểm đ khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;

9. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

đ) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 8, Khoản 9 Điều này, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 04 tháng đến 06 tháng”.

Như vậy người điều khiển xe ô tô bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng khi điều khiển xe trên đường mà trong hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;

Nồng độ cồn vượt quá

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trường hợp cụ thể của bạn, phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng khi bạn điều khiển xe trên đường mà trong hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở; Ngoài việc bị phạt tiền, bạn còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 4 tháng đến 6 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xe ô tô gây tai nạn giao thông tại đường giao nhau

Tốc độ tối đa của ô tô trong khu đông dân cư

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.