Quy định pháp luật về mức phạt đối với lỗi dẫn dắt súc vật

Quy định pháp luật về mức phạt đối với lỗi dẫn dắt súc vật

Em là người điều khiển xe máy, vợ em ngồi sau dắt chó chạy theo. Sau đó em bị cảnh sát giao thông bắt dừng xe và lập biên bản vi phạm vì dẫn dắt súc vật. Cho em hỏi tại sao em bị lập biên bản và bị phạt với lỗi gì?



Dẫn dắt súc vậtTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 34 Luật giao thông đường bộ năm 2008

“Điều 34. Người dẫn dắt súc vật đi trên đường bộ

1. Người dẫn dắt súc vật đi trên đường bộ phải cho súc vật đi sát mép đường và bảo đảm vệ sinh trên đường; trường hợp cần cho súc vật đi ngang qua đường thì phải quan sát và chỉ được đi qua đường khi có đủ điều kiện an toàn.

2. Không được dẫn dắt súc vật đi vào phần đường dành cho xe cơ giới”.

Theo quy định trên, khi tham gia giao thông thì vẫn có thể dẫn dắt súc vật trên đường bộ nhưng phải đảm bảo các điều kiện tại Điều 34 Luật giao thông đường bộ năm 2008. Nếu vi phạm thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Về mức phạt khi dẫn dắt súc vật trên đường

Căn cứ điểm k khoản 4, điểm c khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP cụ thể như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Dẫn dắt súc vật

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy

Căn cứ theo quy định của pháp luật xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe dẫn dắt súc vật. Bên cạnh đó, nếu gây tai nạn còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng.

Kết luận: Bạn bị lập biên bản và xử phạt do lỗi điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe dẫn dắt súc vật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ, thủ tục cấp Giấy phép kinh doanh vận tải

Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.