Quy định về điều kiện nâng hạng bằng lái từ C lên E

Quy định về điều kiện nâng hạng bằng lái từ C lên E

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi điều kiện thi bằng lái xe hạng E. Tôi không có bằng trung học cơ sở có thể thi nâng hạng bằng từ C lên E không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.



Nâng hạngTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về bằng lái xe hạng E:

Căn cứ theo quy định tại khoản 10 điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.”

Như vậy, giấy phép lái xe hạng E sẽ được cấp cho người điều khiển các loại phương tiện nêu trên.

Thứ hai, điều kiện nâng bằng lái từ C lên E:

Căn cứ theo quy định tại điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

1. Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

2. Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

d) Hạng B2 lên D, C lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

4. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.”

Như vậy theo quy định trên thì nâng hạng giấy phép lái xe từ C lên E cần phải đáp ứng điều kiện về thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên. Bên cạnh đó còn cần phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.

Đối chiếu với trường hợp của bạn; Bạn không có bằng trung học cơ sở thì không đủ điều kiện để nâng hạng bằng lái xe từ C lên E. 

Nâng hạng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Điều kiện nâng hạng bằng lái xe từ C lên E được thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về điều kiện nâng hạng bằng lái từ C lên E. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Quy định về mức phạt lỗi để xảy ra va chạm và lỗi gây ra tai nạn giao thông

Tốc độ tối đa cho phép ngoài khu vực đông dân cư

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi