Quy định về Giấy phép lái xe trong Công ước viên 1968 

Quy định Giấy phép lái xe trong Công ước viên 1968 

Tôi nghe nói có Công ước viên 1968 gì đó mà các nước tham gia thì khi đến các nước thành viên khác vẫn được sử dụng giấy phép lái xe do nước mình cấp. Không biết Việt Nam hiện nay có tham gia Công ước này chưa? Và có những nước nào tham gia Công ước này? Mong tổng đài sớm giải đáp! Tôi rất cảm ơn!



Công ước viên 1968Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào khoản 2 Điều 41 Công ước Viên năm 1968 quy định như sau:

“Điều 41:Giấy phép lái xe

2. Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu:

(a) Giấy phép nội địa được viết bằng ngôn ngữ chính thức hoặc một trong những ngôn ngữ chính thức của Quốc gia đang lưu thông, hoặc nếu không viết bằng ngôn ngữ như vậy thì phải đi kèm với bản dịch có chứng nhận;

(b) Giấy phép lái xe nội địa phù hợp với quy định Phụ lục 6

của công ước; và

(c) Giấy phép lái xe quốc tế phù hợp với quy định Phụ lục 7 của công ước;

được lái xe hợp lệ trên lãnh thổ của mình, miễn là giấy phép đó vẫn còn hiệu lực và được cấp bởi quốc gia ký kết hoặc phân khu chính trị khác hoặc bởi cơ quan có thẩm quyền của quốc gia đó. Tất cả quy định trên không áp dụng cho giấy phép học lái”.

Bên cạnh đó, căn cứ vào Điều 1 Nghị quyết 141/NQ-CP ngày 31/12/2013 quy định như sau:

“Điều 1. Đồng ý Việt Nam gia nhập Công ước quốc tế 1968 về Giao thông đường bộ và Công ước về Biển báo – Tín hiệu đường bộ.”

Như vậy, Công ước viên 1968 có quy định các nước tham gia khi đến các nước thành viên khác được sử dụng giấy phép lái xe do nước mình cấp. Việt Nam đã tham gia Công ước viên năm 1968 từ ngày 31/12/2013. 

Công ước viên 1968

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, các nước tham gia Công ước viên năm 1968:

Danh sách 85 nước tham gia công ước về giao thông đường bộ năm 1968 bao gồm:

Việt Nam

Như vậy, hiện nay có tất cả 85 nước, trong đó có Việt Nam đã tham gia vào Công ước viên năm 1968 về giao thông đường bộ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Điều khiển ô tô đi quá tốc độ bị xử phạt như thế nào?

Độ tuổi, hồ sơ đăng ký học lái xe 16 chỗ

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.