quy định về tốc độ tối thiểu và mức xử phạt nếu có vi phạm về tốc độ tối thiểu

Tốc độ tối thiểu và mức xử phạt nếu vi phạm

Cho tôi hỏi hiện nay có quy định về tốc độ tối thiểu hay không? Nếu có quy định mà vi phạm thì bị xử lý như thế nào?



Tốc độ tối thiểuTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi về tốc độ tối thiểu của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Về quy định tốc độ tối thiểu :

Căn cứ theo khoản đ khoản 2 Điều 17 Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì :

” Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

1. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây:

d) Không được cho xe chạy quá tốc độ tối đa và dưới tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu, sơn kẻ trên mặt đường.”

Theo đó, vấn đề quy định về tốc độ tối thiểu chỉ đặt ra khi bạn lưu thông trên đường cao tốc. Tốc độ tối thiểu trên đường cao tốc được quy định bằng biển báo tròn màu xanh da trời, số ghi tốc độ tối thiểu cho phép màu trắng.

Về mức phạt nếu vi phạm quy định về tốc độ tối thiểu đặt ra:

Đối với xe ô tô

Nếu bạn điều khiển ô tô thì mức phạt sẽ căn cứ vào uy định tại điểm d khoản 4 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

” Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép”.

Theo đó, nếu xe ô tô vi phạm tốc độ tối thiểu sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Tốc độ tối thiểu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đối với xe máy

Nếu bạn điều khiển xe máy thì mức phạt căn cứ vào điểm m khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :

” Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

m) Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép”.

Như vậy, khi xe máy vi phạm quy định về tốc độ tối thiểu sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Đối với máy kéo và xe máy chuyên dùng

Nếu bạn điều khiển xe máy kéo, xe máy chuyên dùng thì căn cứ vào điểm b khoản 4 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  :

Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép”.

Như vậy, người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm quy định về tốc độ tối thiểu sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau :

Tốc độ tối đa của xe cơ giới ngoài khu vực đông dân cư là bao nhiêu?

Mức phạt khi xe ô tô khách đi vào đường cấm

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi