Quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn?

Đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Chào anh chị, cho em hỏi về đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn; em và chồng em ly hôn được hai năm rồi, lúc ly hôn chồng em có năn nỉ cho anh nuôi con vì chồng em lớn tuổi có một đứa con nên chồng em không muốn xa con. Vì nghĩ tương lai con ở với chồng em sẽ gần thành phố tiện bề ăn học nên em chấp nhận, ly hôn không chia bất cứ thứ gì. Nay con em đã được 7 tuổi muốn được ở với mẹ nhưng chồng em không cho với lý do em sắp có chồng khác. Em chỉ xin cho con về ngoại chơi hoặc ngủ với em một đêm nhưng chồng em không cho. Vậy em muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con có được không, cần làm thủ tục gì? 



Tư vấn Hôn nhân gia đình:Đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Trường hợp đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, căn cứ quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 :

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

Như vậy, bạn có thể thay đổi người trực tiếp nuôi con bằng các cách thức sau:

+) Bạn và chồng cũ thỏa thuận về việc thay đổi người nuôi con;

+) Bạn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án thay đổi người nuôi con, trường hợp này bạn phải có căn cứ hợp pháp chứng minh rằng chồng bạn không đủ điều kiện trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con bạn sau thời kỳ ly hôn. Đồng thời, con bạn đã đủ 7 tuổi trở lên nên khi giải quyết, Tòa án cần xem xét đến nguyện vọng của con.

Đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Thứ hai, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau và gửi hồ sơ đến Tòa án nhân dân quận/huyện nơi chồng bạn cư trú:

+) Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;

+) Bản án ly hôn;

+) Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao có chứng thực);

+) Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực);

+) Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con;

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:  

Làm sao để được quyền nuôi con khi ly hôn

Quy định về quyền thăm nom con sau khi ly hôn?

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc về đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn; xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi