Sang tên xe thì có được giữ nguyên biển số cũ không?

Sang tên xe thì có được giữ nguyên biển số cũ không?

Chào tổng đài! Tổng đài cho em hỏi em mua xe máy cũ thì khi sang tên xe có được giữ biển số không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộSang tên:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Vì bạn không nêu rõ bạn mua xe trong cùng tỉnh hay khác tỉnh nên chúng tôi xin tư vấn cho bạn theo 02 trường hợp như sau:

Thứ nhất, trường hợp bạn sang tên xe cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Căn cứ Khoản 2, Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA  quy định:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới”.

Như vậy, theo quy định này thì khi bạn sang tên xe trong cùng tỉnh thì nếu xe của bạn là xe có biển 5 số thì bạn được giữ nguyên biển số xe.

Thứ hai, trường hợp sang tên xe khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Căn cứ Điều 12 Thông tư 15/2014/TT BCA quy định:

“Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

Sang tên

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.”

Như vậy, theo quy định này thì khi bạn sang tên khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì phải rút hồ sơ gốc ở tỉnh, do đó, trường hợp sang tên khác tỉnh thì không được giữ nguyên biển số.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết:

Đi vào đường có biển báo cấm xe tải 8 tấn

Mức xử phạt khi đi vào đường có biển báo 115 cấm 3,5 tấn?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay