Sổ đăng ký thành viên của công ty TNHH hai thành viên

Tôi và bạn mới thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên. Tôi được biết khi thành lập công ty phải có sổ đăng ký thành viên. Công ty An Nam có thể cho tôi biết sổ đăng ký này cần những nội dung gì không?


Bài viết liên quan:


so-dang-ky-thanh-vien-cua-cong-ty-tnhh-hai-thanh-vienTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin tư vấn cho bạn như sau:

Điều 49 Luật Doanh nghiệp số 68/2014/QH13 ngày 26 tháng 11 năm 2014 có quy định:

“Điều 49. Sổ đăng ký thành viên

1. Công ty phải lập sổ đăng ký thành viên ngay sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Sổ đăng ký thành viên phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên, mã số doanh nghiệp, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

b) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với thành viên là cá nhân; tên, số quyết định thành lập hoặc mã số doanh nghiệp, địa chỉ trụ sở chính đối với thành viên là tổ chức;

c) Phần vốn góp, giá trị vốn đã góp, thời điểm góp vốn, loại tài sản góp vốn, số lượng, giá trị của từng loại tài sản góp vốn của từng thành viên;

d) Chữ ký của thành viên là cá nhân hoặc của người đại diện theo pháp luật của thành viên là tổ chức;

đ) Số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp của từng thành viên.

2. Sổ đăng ký thành viên được lưu giữ tại trụ sở chính của công ty.”

so-dang-ky-thanh-vien-cua-cong-ty-tnhh-hai-thanh-vien1

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, công ty bạn phải lập sổ đăng ký thành viên gồm các nội dung như trên ngay sau khi đăng ký doanh nghiệp xong. Sổ này phải được lưu giữ tại trụ sở chính của công ty.

Bạn có thể tham khảo mẫu sổ đăng ký thành viên tại >>> Sổ đăng ký thành viên

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi