Tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh

Gia đình tôi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh. Do nhiều nguyên nhân mà thời gian tới gia đình tôi sẽ tạm dừng sản xuất trong khoảng 7-10 tháng. Vậy gia đình tôi có phải thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh không? Không thông báo thì có bị phạt gì không?



Tạm ngừng kinh doanhTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Tại Điều 76 Nghị định 78/2015/NĐ-CP có quy định về việc tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh như sau:

“1. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế trực tiếp quản lý. Thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 01 năm.

2. Hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh gửi thông báo bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đã đăng ký ít nhất 15 ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh. Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận hồ sơ cho người nộp hồ sơ sau khi tiếp nhận thông báo tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện cấp Giấy xác nhận về việc hộ kinh doanh đăng ký tạm ngừng kinh doanh cho hộ kinh doanh.”

Theo đó khi hộ kinh doanh của bạn tạm ngừng hoạt động kinh doanh từ 7-10 tháng thì bắt buộc phải thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh (nơi hộ kinh doanh đã đăng ký).

Bạn có thể tải mẫu giấy Thông báo mới nhất theo đường link sau >>> Thông báo Về việc tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh

Nếu không thông báo về việc tạm ngừng kinh doanh theo thủ tục như trên, hộ kinh doanh sẽ bị phạt hành chính theo quy định tại Khoản 1,3 Nghị định 155/2013/NĐ-CP như sau:

“1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tạm ngừng kinh doanh nhiều hơn 30 ngày mà không thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo việc tạm ngừng kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện và cơ quan thuế quản lý trực tiếp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này.”

Tạm ngừng kinh doanh

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Vậy nên, hộ kinh doanh không thông báo về việc tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng và buộc thông báo việc tạm ngừng kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện và cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Ngoài bị phạt hành chính như trên, hộ kinh doanh của gia đình bạn có thể bị thu hồi giấy phép kinh doanh theo điểm c Khoản 1 Điều 78 Nghị định 78/2015/NĐ-CP như sau:

“1. Hộ kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong các trường hợp sau:

c) Ngừng hoạt động kinh doanh quá 06 tháng liên tục mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đăng ký;

Tóm lại, bạn cần làm thủ tục thông báo về việc tạm ngừng kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện để tránh bị phạt hành chính cũng như tránh bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: Thủ tục thay đổi địa điểm hoạt động của hộ kinh doanh

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay