Tảo hôn và mức phạt khi tảo hôn

Tảo hôn và mức phạt khi tảo hôn

Luật sư cho em hỏi tảo hôn là gì và nếu tảo hôn thì có bị phạt không? Em cảm ơn.


Bài viết liên quan:


Tảo hôn và mức phạt khi tảo hôn Tư vấn hôn nhân và gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Định nghĩa tảo hôn được quy định tại Khoản 8 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

“8. Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này.”

Điều kiện về tuổi kết hôn tại điểm a khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

“Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên”

Theo đó thì nam chưa đủ 20 tuổi, nữ chưa đủ 18 tuổi mà kết hôn thì gọi là tảo hôn

Theo Điều 47 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP thì mức phạt đối với hành vi tảo hôn được quy định như sau:

Tảo hôn và mức phạt khi tảo hôn

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

“Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.”

Theo đó nếu vi phạm điều kiện kết hôn về độ tuổi kết hôn lần đầu thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Nếu sau đó đã bị xử phạt và bị Tòa án buộc chấm dứt quan hệ vợ chồng mà vẫn cố ý duy trì quan hệ vợ chồng đó thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi