Thay đổi linh kiện của xe máy có bị phạt không?

Tôi có một chiếc xe mô tô, vì nó là xe cổ nên không có linh kiện trên thị trường, linh kiện bị hỏng nên tôi đã thay đổi linh kiện của xe khác vào bao gồm bình xăng, ghi đông, hệ thống xả và đèn chiếu sáng, các linh kiện mới có hình dáng không trùng với hình dáng ban đầu của xe cụ thể là bình xăng và xi-nhan (tất cả đều được lắp đặt gọn gàng, nhỏ hơn với số đo ban đầu). Không thay đổi gì về khung và máy, tôi không biết như vậy thì có vi phạm Điều 55 luật giao thông đường bộ 2008 hay không? Tôi có lắp thêm đèn trợ sáng thì có vi phạm gì hay không?



Tư vấn giao thông đường bộThay đổi linh kiện:

Với trường hợp bạn hỏi về thay đổi linh kiện; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

1. Lỗi thay đổi hình dáng xe

Căn cứ theo Điều 55 Luật Giao thông đường bộ 2008 về bảo đảm quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ:

“1. Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Không được cải tạo các xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách.

2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

3. Xe ô tô và rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô tham gia giao thông đường bộ phải được kiểm tra định kỳ về an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (sau đây gọi là kiểm định)...”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Bên cạnh đó, căn cứ theo Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

…4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy;

b) Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;...”

Thay đổi linh kiện

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định của pháp luật:

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân; từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

– Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô khi tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy; tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe.

Trong trường hợp của bạn, bạn thay mới linh kiện của xe khác vào bao gồm bình xăng, ghi đông, hệ thống xả và đèn xi – nhan. Các linh kiện mới có hình dáng không trùng với hình dáng ban đầu của xe cụ thể là bình xăng và xi-nhan (tất cả đều được lắp đặt gọn gàng, nhỏ hơn với số đo ban đầu). Tuy nhiên, các linh kiện thay đều không phù hợp với kết cấu ban đầu của xe nên sẽ bị xử phạt lỗi tự ý thay đổi hình dáng, kích thước của xe. Theo đó, mức phạt về việc thay đổi hình dáng, kết cấu xe của bạn là 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

2. Lắp thêm đèn trợ sáng

Việc lắp thêm đèn trợ sáng sẽ được xác định là thay đổi đặc tính của xe được quy định tại Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Do đó, nếu thuộc trường hợp này, bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quy định về xử phạt khi chạy quá tốc độ

Bảo hiểm xe hết hạn bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề thay đổi linh kiện; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.