Thời hạn cấp hồ sơ di chuyển xe sang tỉnh khác là bao lâu?

Thời hạn cấp hồ sơ di chuyển xe sang tỉnh khác là bao lâu?

Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi khi muốn rút hồ sơ gốc để di chuyển xe sang tỉnh khác thì phải đến đâu? Tôi cần chuẩn bị những gì, có cần mang xe đến tận nơi hay không? Và thời hạn để cấp lại giấy đăng ký xe được giải quyết là trong bao lâu? Mong tổng đài sớm giải đáp! Tôi cảm ơn!



Di chuyển xeTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về thủ tục rút hồ sơ gốc để di chuyển xe đi tỉnh khác

Căn cứ theo quy định tại Điều 12 Thông tư số 15/2014/TT-BCA như sau:

“Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe”.

Theo đó, bạn cần tới cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục. Bạn không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình chứng minh nhân dân và nộp hồ sơ gồm:

– Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

– Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

– Sổ hộ khẩu hoặc quyết định điều động công tác.

Thứ hai, về thời hạn cấp hồ sơ di chuyển xe

Căn cứ Điều 12 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

“Điều 4. Thời hạn cấp đăng ký, biển số xe

2. Cấp mới, đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe; cấp hồ sơ sang tên, di chuyển xe; cấp giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe thì thời gian hoàn thành thủ tục không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Trường hợp cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe bị mất thì thời gian xác minh và hoàn thành thủ tục không quá 30 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ”.

Di chuyển xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Hiện nay chưa có quy định về thời hạn cấp hồ sơ di chuyển xe sang tỉnh khác mà chỉ có quy định là cơ quan công an phải hoàn thành thủ tục cấp đăng ký xe mới khi di chuyển đi tỉnh khác trong thời hạn 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Chưa làm thủ tục sang tên xe ô tô có bị phạt không?

Khi nào đi xe không chính chủ sẽ bị xử phạt?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.