Thời hạn của giấy phép lái xe

Thời hạn của giấy phép lái xe

Em muốn hỏi về thời hạn của giấy phép lái xe. Theo em biết hiện nay có loại giấy phép lái xe có thời hạn có loại thì không. Anh chị cho em hỏi hạng giấy phép lái xe nào không có thời hạn? Hạng giấy phép lái xe nào có thời hạn và nếu có thì thời hạn là bao lâu? Mong anh (chị) sớm giải đáp giúp em!



Tư vấn giao thông đường bộThời hạn của giấy phép lái xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề thời hạn của giấy phép lái xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về thời hạn của giấy phép lái xe

Căn cứ Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.”

Như vậy

Theo quy định; giấy phép lái xe được chia thành 2 loại: Giấy phép lái xe có thời hạn và giấy phép lái xe không có thời hạn. Cụ thể như sau:

+) Giấy phép lái xe không có thời hạn bao gồm: Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

+) Giấy phép lái xe có thời hạn bao gồm:

  • Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam. Trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.
  • Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp
  • Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

Đối với giấy phép lái xe có thời hạn; khi giấy phép lái xe hết hạn; bạn phải thi sát hạch lại giấy phép lái xe. Cụ thể:

Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

Thời hạn của giấy phép lái xeTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.”

Do đó, nếu giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn; bạn phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

Nếu giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Thời hạn của giấy phép lái xe. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Giấy phép lái xe quá hạn trên 1 năm có phải sát hạch lại?

Có phải sát hạch lại do giấy phép lái xe quá hạn dưới 3 tháng?

Mọi thắc mắc liên quan đến thời hạn của giấy phép lái xe; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi