Thủ tục cấp lại giấy phép lái xe quốc tế hết thời hạn

Thủ tục cấp lại giấy phép lái xe quốc tế hết thời hạn

Cách đây 4 năm mình có làm giấy phép lái xe quốc tế để qua Anh du học. Nhưng mình bị bệnh chưa đi được, nay giấy phép lái xe quốc tế đã hết hạn thì có được cấp lại giấy phép lái xe quốc tế lần 2 không? Khi qua Anh mình cứ mang theo giấy phép lái xe quốc tế này là yên tâm chạy xe rồi đúng không?



Cấp lại giấy phép lái xe quốc tếTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề cấp lại giấy phép lái xe quốc tế khi hết hạn

Khoản 1 Điều 5 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT quy định về thời hạn của giấy phép lái xe quốc tế:

“Điều 5. Thời hạn và hạng xe điều khiển của giấy phép lái xe quốc tế

1. IDP có thời hạn không quá 03 năm, kể từ ngày cấp và phải phù hợp với thời hạn còn hiệu lực của giấy phép lái xe quốc gia”.

Theo đó, giấy phép lái xe quốc tế có thời hạn không quá 03 năm kể từ ngày cấp và phải phù hợp với thời hạn còn hiệu lực của giấy phép lái xe quốc gia. Do đó, sau khi giấy phép lái xe quốc thế hết thời hạn, bạn có thể xin cấp lại.

Về thủ tục xin cấp giấy phép lái xe quốc tế:

Khoản 1 Điều 8 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT quy định:

“Điều 8. Thủ tục cấp giấy phép lái xe quốc tế

1. Cá nhân nộp đơn đề nghị cấp IDP theo mẫu quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Thông tư này. Khi nộp đơn phải xuất trình bản chính giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp, hộ chiếu, thẻ thường trú (đối với người nước ngoài) còn giá trị để kiểm tra, đối chiếu”.

Theo đó để được cấp lại giấy phép lái xe quốc tế, bạn cần những giấy tờ sau:

  • Đơn đề nghị cấp IDP theo mẫu quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Thông tư này;
  • Xuất trình bản chính giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp.

Bạn đem những giấy tờ trên đến nộp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải để kiểm tra tính hợp pháp và xin cấp IDP.

Thứ ba, về việc sử dụng giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp tại nước Anh:

Căn cứ khoản 1 Điều 10 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT quy định:

“Điều 10. Sử dụng giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp

1. Người có IDP do Việt Nam cấp khi điều khiển phương tiện cơ giới tham gia giao thông trên lãnh thổ nước tham gia Công ước Viên phải mang theo IDP và giấy phép lái xe quốc gia; tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của nước sở tại”.

Cấp lại giấy phép lái xe quốc tế

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, người có IDP do Việt Nam cấp có thể sử dụng để tham gia giao thông trên lãnh thổ của nước nước tham gia Công ước Viên 1968 về giao thông đường bộ và nước Anh là thành viên của Công ước này, do đó bạn sẽ được sử dụng giấy phép lái xe này tại Anh.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Có được sử dụng giấy phép lái xe quốc tế ở Việt Nam hay không?

Thủ tục đổi giấy phép lái xe quân sự sang giấy phép dân sự

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.