Tự đục lại số khung xe thì bị xử lý như thế nào?

Tự đục lại số khung xe thì bị xử lý như thế nào?

Tôi có cho mượn xe và sau đó cũng không hiểu tại sao tôi kiểm tra thì thấy số khung của xe bị sai lệch với ban đầu. Vậy cho tôi hỏi nếu bị phát hiện thì tôi có bị xử phạt không?



Tự đục lại số khung xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ:

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý đục lại số khung, số máy;

5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý đục lại số khung, số máy“.

Tự đục lại số khung xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định trên thì khi tự ý thay đổi số khung của phương tiện giao thông thì sẽ bị phạt tiền. Tuy nhiên, bạn không nói cụ thể xe của bạn là xe loại gì nên chúng tôi xin tư vấn như sau:

+) Nếu xe bạn là xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thì khi bị phát hiện sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng;

+) Nếu xe bạn là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự thì sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi