Xác định xe quá khổ giới hạn của đường bộ khi tham gia giao thông

Xác định xe quá khổ giới hạn của đường bộ khi tham gia giao thông

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi về khổ giới hạn của đường bộ. Cách thức xác định xe quá khổ giới hạn của đường bộ khi tham gia giao thông như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Khổ giới hạn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chúng tôi. Với vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về khổ giới hạn của đường bộ:

Căn cứ theo quy định tại Điều 5 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT như sau:

“Điều 5. Khổ giới hạn của đường bộ

1. Khổ giới hạn của đường bộ là khoảng trống có kích thước giới hạn về chiều cao, chiều rộng của đường, cầu, bến phà, hầm đường bộ để các xe, kể cả hàng hóa xếp trên xe đi qua được an toàn.

2. Khổ giới hạn về chiều cao của đường bộ là 4,75 mét đối với đường cao tốc, đường cấp I, II, III và 4,5 mét đối với đường cấp IV trở xuống.

3. Khổ giới hạn về chiều rộng của đường bộ là giới hạn chiều rộng làn xe, phụ thuộc vào cấp kỹ thuật của đường bộ và địa hình xây dựng tuyến đường.”

Như vậy theo quy định trên thì khổ giới hạn của đường bộ bao gồm khổ giới hạn về chiều cao và chiều rộng. Khổ giới hạn về chiều cao là 4,75 mét đối với đường cao tốc, đường cấp I, II, III và 4,5 mét đối với đường cấp IV trở xuống. Còn khổ giới hạn về chiều rộng là giới hạn chiều rộng làn xe, phụ thuộc vào cấp kỹ thuật của đường bộ và địa hình xây dựng tuyến đường.

Thứ hai, cách xác định xe quá khổ giới hạn của đường bộ:

Căn cứ theo khoản 2 Điều 9 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT như sau:

“2. Xe quá khổ giới hạn là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ có một trong các kích thước bao ngoài kể cả hàng hóa xếp trên xe (nếu có) vượt quá kích thước tối đa cho phép của các phương tiện khi tham gia giao thông trên đường bộ, cụ thể như sau:

a) Chiều dài lớn hơn 20 mét hoặc lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe;

b) Chiều rộng lớn hơn 2,5 mét;

c) Chiều cao tính từ mặt đường bộ trở lên lớn hơn 4,2 mét (trừ xe chở container).”

Như vậy xe quá khổ giới hạn được xác định là xe có một trong các kích thước bao ngoài kể cả hàng hóa xếp trên xe vượt quá kích thước tối đa cho phép, cụ thể:

– Chiều dài lớn hơn 20 mét hoặc lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe;

– Chiều rộng lớn hơn 2,5 mét;

– Chiều cao tính từ mặt đường bộ trở lên lớn hơn 4,2 mét (trừ xe chở container).

Khổ giới hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Cách thức xác định xe quá khổ giới hạn của đường bộ được xác định theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề xác định xe quá khổ giới hạn của đường bộ khi tham gia giao thông. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Có phải xe quá tải 20% mới bị xử phạt hành chính?

Điều khiển xe tải vào đường có biển cấm xe tải 3,5 tấn

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.