Xe chuyên chở công nhân viên có cần danh sách hành khách không?

Xe chuyên chở công nhân viên có cần danh sách hành khách không?

Cho tôi hỏi, xe của tôi chuyên chở công nhân viên. Vậy khi tham gia giao thông thì có phải có danh sách hành khách trên xe không?



Danh sách hành kháchTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi xe chuyên chở công nhân viên có cần danh sách hành khách; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định về vận tải người nội bộ như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

“6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại”.

Theo đó, nếu xe của bạn là ô tô chở người từ 16 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động của mình từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại nên sẽ thuộc trường hợp vận tải nội bộ. Khi đó, bạn cần tuân thủ các quy định về vận tải nội bộ.

Cụ thể, Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.

Bên cạnh đó, căn cứ quy định tại Điều 49 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT:

“Điều 49. Quy định đối với đơn vị có xe ô tô vận tải người nội bộ

1. Chỉ được sử dụng xe để vận chuyển cán bộ, công nhân viên, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của đơn vị mình.

2. Không được sử dụng xe có phù hiệu “XE NỘI BỘ” để kinh doanh vận tải hành khách hoặc cho thuê để vận chuyển hành khách.

3. Xây dựng kế hoạch bảo dưỡng phương tiện đảm bảo các phương tiện phải được bảo dưỡng theo quy định.

4. Lập Hồ sơ lý lịch phương tiện để ghi chép, theo dõi quá trình hoạt động và bảo dưỡng, sửa chữa phương tiện theo mẫu quy định tại Phụ lục 4 của Thông tư này.

5.Tổ chức khám sức khỏe cho lái xe và sử dụng lái xe đủ sức khỏe theo quy định của Bộ Y tế”.

Danh sách hành khách

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định hiện hành, lái xe chở người nội bộ không phải xuất trình danh sách hành khách trên xe mà chỉ cần có đủ điều kiện với xe ô tô chở cán bộ, công nhân, viên chức và điều kiện với đơn vị có xe ô tô vận tải người nội bộ.

Trên đây là tư vấn về vấn đề xe chuyên chở công nhân viên có cần danh sách hành khách. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Quy trình lắp thiết bị giám sát hành trình của xe

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.