Xe máy chuyên dùng không có đủ đèn chiếu sáng thì bị phạt thế nào?

Xe máy chuyên dùng không có đủ đèn chiếu sáng thì bị phạt thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn. Tôi là người điều khiển xe máy chuyên dùng mà không có đủ đèn chiếu sáng thì bị xử phạt thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Xe máy chuyên dùng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề này Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện tham gia giao thông của xe máy chuyên dùng:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 57 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 57. Điều kiện tham gia giao thông của xe máy chuyên dùng

1. Bảo đảm các quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

a) Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;

b) Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;

c) Có đèn chiếu sáng;

d) Bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

đ) Các bộ phận chuyên dùng phải lắp đặt đúng vị trí, chắc chắn, bảo đảm an toàn khi di chuyển;

e) Bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường.”

Như vậy theo quy định trên thì một trong những điều kiện để xe máy chuyên dùng tham gia giao thông là phải có đèn chiếu sáng.

Thứ hai, mức phạt xe máy chuyên dùng không có đủ đèn chiếu sáng:

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 19 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 19. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng; không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không có tác dụng, không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại khoản 4 điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“4. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều này còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải lắp đầy đủ thiết bị hoặc khôi phục lại tính năng kỹ thuật của thiết bị hoặc thay thế thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật.”

Xe máy chuyên dùng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là người điều khiển xe máy chuyên dùng mà không có đủ đèn chiếu sáng thì sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Ngoài ra bạn còn phải buộc lắp đủ đèn chiếu sáng theo quy định.

Kết luận:

Người điều khiển xe máy chuyên dùng không có đủ đèn chiếu sáng sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật hiện hành. 

Trên đây là bài viết về vấn đề xe máy chuyên dùng không có đủ đèn chiếu sáng thì bị phạt thế nào? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Làm thế nào khi giấy chứng nhận đăng ký xe máy bị mất?

Mức phạt khi không mang theo giấy đăng ký xe ô tô

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.