Xe máy chuyên dùng thiết kế nhỏ hơn 70 km/h được đi vào đường cao tốc không?

Xe máy chuyên dùng thiết kế nhỏ hơn 70 km/h được đi vào đường cao tốc không?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h có được phép đi vào đường cao tốc hay không? Nếu vi phạm thì có bị xử phạt không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộThiết kế nhỏ hơn 70 km/h:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về giao thông trên đường cao tốc:

Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 26 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.”

Như vậy theo quy định trên thì xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc. Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, mức phạt xe máy chuyên dùng thiết kế nhỏ hơn 70 km/h đi vào đường cao tốc:

Căn cứ theo quy định tại khoản 7 và khoản 9 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h, máy kéo đi vào đường cao tốc, trừ phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c, Điểm d, Điểm e, Điểm g Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 6; Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Thiết kế nhỏ hơn 70 km/h

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Nếu bạn điều khiển xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h đi vào đường cao tốc thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 01 đến 03 tháng.

Kết luận:

Xe máy chuyên dùng thiết kế nhỏ hơn 70 km/h đi vào đường cao tốc sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề xe máy chuyên dùng thiết kế nhỏ hơn 70 km/h được đi vào đường cao tốc không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Nộp phạt để nhận lại Giấy phép lái xe bị tạm giữ

Quy định về chiều rộng xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay