Xe tải chở hàng trọng tải 04 tấn có cần thiết bị giám sát hành trình?

Xe tải chở hàng trọng tải 04 tấn có cần thiết bị giám sát hành trình?

Tôi có chiếc xe tải chở hàng 4 tấn. Hôm qua tôi bị giao thông xử phạt với lỗi không có thiết bị giám sát hành trình. Tôi không hiểu thế có đúng không? Xin tư vấn giúp tôi!



Giám sát hành trìnhTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 14 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 14. Thiết bị giám sát hành trình của xe

3. Đối với những loại xe chưa được lắp đặt thiết bị giám sát hành trình trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc lắp đặt thiết bị giám sát hành trình được thực hiện theo lộ trình sau đây:

a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe taxi, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ10 tấn trở lên;

c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn”.

Theo đó, trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn phải thực hiện lắp đặt thiết bị giám sát hành trình.

Bạn cho biết xe chở hàng của bạn có trọng tải là 04 tấn. Do đó, phải thực hiện lắp đặt thiết bị giám sát hành trình trước ngày 01 tháng 01 năm 2017.

Về lỗi không có thiết bị giám sát hành trình

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định”.

Như vậy, nếu không tuân thủ quy định về lắp đặt thiết bị giám sát hành trình nêu trên bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Giám sát hành trình

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, xe chở hàng của bạn có trọng tải là 04 tấn thì phải thực hiện lắp đặt thiết bị giám sát hành trình trước ngày 01 tháng 01 năm 2017. Nếu không tuân thủ thì bạn bị CSGT xử phạt là đúng. Mức phạt tiền áp dụng với bạn là từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quy trình lắp thiết bị giám sát hành trình của xe

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi