Xử phạt đối với lỗi chở hàng quá trọng tải trên 30%

Lỗi chở hàng quá trọng tải trên 30%

Cho hỏi là lỗi chở hàng quá trọng tải 31% trọng tải thiết kế thì lái xe bị phạt bao nhiêu tiền? Và chủ xe là tổ chức bị phạt bao nhiêu tiền?



Lỗi chở hàng quá trọng tảiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm d khoản 5, khoản 9 Điều 24 và điểm d khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 30% đến 50%;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Lỗi chở hàng quá trọng tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 24 Nghị định này; “

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì cá nhân bạn sẽ bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; còn chủ của phương tiện là công ty sẽ bị xử phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi