Xử phạt đối với lỗi để vật liệu, phế thải ra đường bộ và để vật che biển báo hiệu

Xử phạt đối với một số hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Lỗi để vật liệu, phế thải, vật chướng ngại trên đường bộ; để vật che khuất biển báo, đèn tín hiệu giao thông bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào? Có bị tước giấy phép lái xe không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộLỗi để vật liệu:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp mất giấy phép lái xe của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với lỗi để vật liệu, phế thải, vật chướng ngại trên đường bộ

Mức xử phạt đối với lỗi này được quy định tại Điểm a Khoản 5, Khoản 9 Điều 12 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  theo đó:

“Điều 12. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Đổ, để trái phép vật liệu, chất phế thải trong phạm vi đất dành cho đường bộ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 20 Nghị định này

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6, Khoản 7, Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải đỡ bỏ các công trình xây dựng trái phép, biển quảng cáo, di dời cây trồng trái phép, thu dọn rác, vật tư, vật liệu, chất phế thải, hàng hóa, máy móc, thiết bị, các loại vật dụng và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.”

Như vậy, theo quy định này thì lỗi để trái phép vật liệu, chất phế thải trong phạm vi đất dành cho đường bộ bị phạt tiền 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức và bị áp dụng biện pháp buộc khắc phục hậu quả đó là thu dọn vật tư, vật liệu, chất phế thải, hàng hóa, máy móc, thiết bị, các loại vật dụng và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Thứ hai, đối với lỗi để vật che khuất biển báo, đèn tín hiệu giao thông

Mức xử phạt được quy định tại Khoản 2, Khoản 8 Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

“Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức để vật che khuất biển báo, đèn tín hiệu giao thông.

Lỗi để vật liệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

8. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2; Điểm a Khoản 6 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải tháo dỡ các vật che khuất báo hiệu đường bộ; thu dọn đinh, vật sắc nhọn, dây hoặc các vật cản khác và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.”

Như vậy, đối với lỗi để vật che khuất biển báo, đèn tín hiệu giao thông thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức và bị buộc tháo dỡ vật làm che khuất.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Điều kiện thi giấy phép lái xe mô tô

Hồ sơ thi giấy phép lái xe hạng A1

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi