Xử phạt đối với lỗi đỗ xe không sát lề đường theo quy định

Xử phạt đối với lỗi đỗ xe không sát lề đường theo quy định

Cho em hỏi khi nào sẽ bị phạt lỗi đỗ xe không sát lề đường và khi đó, mức phạt cụ thể của cả ô tô và xe máy được quy định như thế nào ạ?



Tư vấn luật giao thông:Đỗ xe không sát lề đường

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi về lỗi đỗ xe của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Lỗi ô tô đỗ xe không sát lề đường

Căn cứ vào điểm e khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định  :

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

Theo đó, lỗi đỗ xe không sát lề đường chỉ đặt ra đối với người điều phương tiện là ô tô. Và nếu bạn thực hiện hành vi này thì bạn sẽ bị xử phạt từ 600.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Lỗi xe máy đỗ xe không sát lề đường

Đối với người điều khiển xe máy, căn cứ vào điểm a, đ, h Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì cũng có những lỗi đỗ xe cơ bản như sau :

” Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường;

Đỗ xe không sát lề đường

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

đ) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;

h) Dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường; dừng xe nơi có biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; đỗ xe tại nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2, Điểm b Khoản 3 Điều 48 Nghị định này;

Theo đó,nếu bạn điều khiển xe máy mà có những hành vi trên thì sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Lỗi dừng xe đối với xe ô tô theo quy định của pháp luật

Lỗi không giữ khoảng cách an toàn để xảy ra va chạm?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.