Xử phạt đối với người chưa đủ 18 tuổi không chấp hành hiệu lệnh của CSGT

Xử phạt đối với người chưa đủ 18 tuổi không chấp hành hiệu lệnh của CSGT

Chào Luật sư. Cho em hỏi nếu chưa đủ 18 tuổi mà tham gia giao thông, đồng thời em không chấp hành hiệu lệnh của cảnh sát giao thông ạ. Vậy trường hợp của em thì phạt bao nhiêu tiền? Chủ phương tiện có bị tước giấy phép lái xe không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộChưa đủ 18 tuổi:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, khi bạn chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông và không chấp hành hiệu lệnh của cảnh sát giao thông thì bạn bị xử phạt như sau:

Theo Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Đối với lỗi không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông bạn bị xử phạt theo quy định tại Điểm m Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

m) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.”

Như vậy, tổng mức phạt đối với lỗi chưa đủ 18 tuổi lái xe và không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông là từ 700.000 đồng đến 1.00.000 đồng. Ngoài ra, chủ phương tiện giao xe cho bạn cũng sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điểm đ, Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Chưa đủ 18 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ)Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Như vậy, mức phạt đối với chủ phương tiện giao xe cho bạn là phạt tiền từ 800.000 đến 1.000.000 đồng và không áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước bằng lái xe. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Lỗi không mang Giấy phép lái xe máy

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi