Xử phạt lỗi dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên đối với xe đạp, xe đạp máy

Xử phạt lỗi dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên đối với xe đạp, xe đạp máy

Cho tôi hỏi theo nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe đạp, xe đạp máy đi dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên thì bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộDàn hàng ngang:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với câu hỏi về lỗi dàn hàng ngang của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại điểm a khoản 3 Điều 30 và khoản 1 Điều 31 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Đi xe dàn hàng ngang;

Điều 31. Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, người điều khiển xe thô sơ khác

1. Người điều khiển xe đạp chỉ được chở một người, trừ trường hợp chở thêm một trẻ em dưới 7 tuổi thì được chở tối đa hai người.

Người điều khiển xe đạp phải thực hiện quy định tại khoản 3 Điều 30 của Luật này…..“.

Theo quy định trên, đi xe dàn hàng ngang là hành vi bị cấm đối với người điều khiển xe máy, xe gắn máy, xe đạp và khi vi phạm sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Về mức phạt khi dàn hàng ngang đối với xe đạp, xe đạp máy

Căn cứ vào điểm g khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

g) Điều khiển xe đạp, xe đạp máy đi dàn hàng ngang từ 03 (ba) xe trở lên, xe thô sơ khác đi dàn hàng ngang từ 02 (hai) xe trở lên“.

Dàn hàng ngang

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường hợp dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên thì bạn có thể bị cảnh cáo hoặc bị xử phạt từ 50.000đ đồng đến 100.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Đi xe đạp điện có phải đội mũ bảo hiểm không?

Thế nào là xe đạp điện và xe máy điện?

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.