Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy theo quy định

Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy theo quy định 

Cho em hỏi là em năm nay đã 20 tuổi, điều khiển xe máy nhưng chưa có giấy phép lái xe. Xe của em đang bị giam giữ xe, khi vi phạm em không mang theo bảo hiểm và giấy tờ xe và bảo hiểm cũng vừa hết hạn vào tháng 7/2017. Vậy cho em hỏi là em có đi nộp phạt lấy xe được không ạ? Em xin cảm ơn ạ. 



Tư vấn giao thông đường bộĐiều khiển xe máy:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với lỗi điều khiển phương tiện mà không có giấy phép lái xe 

Căn cứ vào điểm a khoản 5 Điều 21 và điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21; ” 

Theo đó, với lỗi không có giấy phép lái xe, bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Điều khiển xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, đối với lỗi không mang theo giấy tờ xe và bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Căn cứ  điểm a,b khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe; ” 

Như vậy, với mỗi lỗi không mang đăng kí xe và giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự còn hiệu lực thì bạn sẽ bị xử phạt 80.000 đến 120.000 đồng. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy có bị phạt không?

Vượt xe trên đường giao nhau phạt bao nhiêu?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.