Xử phạt người điều khiển xe khách chở quá số người quy định

Xử phạt người điều khiển xe khách chở quá số người quy định

Tôi chạy thuê xe cho một công ty, xe 9 chỗ thôi nhưng tôi chở thêm 4 người nữa. Trường hợp này tôi bị phạt như thế nào, có bị tước bằng hay không? Tôi cảm ơn nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Đối với xe chở khách 09 chỗ thì được phép chở thêm 01 người. Bạn cho biết bạn chở thêm 04 người trên xe khách 9 chỗ nhưng không nêu rõ cự ly tuyến. Vì vậy chúng tôi xin tư vấn cho bạn theo 02 trường hợp sau:

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Trường hợp xe khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km:

Bạn chở quá 03 người so với quy định; mỗi người vượt quá bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Do đó, tổng tiền phạt của bạn là từ 3.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

– Trường hợp còn lại:

Bạn chở quá 03 người so với quy định; mỗi người vượt quá bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Khi đó, tổng tiền phạt của bạn là từ 1.200.000 đồng đến 1.800.000 đồng.

Do không vượt trên 50% số người quy định được phép chở của phương tiện nên bạn không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. Tuy nhiên, bạn phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xếp hành lý, hàng hóa trên xe khách làm lệch xe bị phạt thế nào?

Tốc độ tối đa xe khách được đi ngoài khu vực đông dân cư

Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi