Xử phạt xe khách không có thiết bị giám sát hành trình

Xử phạt xe khách không có thiết bị giám sát hành trình

Công ty em mới mua một chiếc xe chở khách chưa kịp lắp hộp đen. Nhưng hôm đó cần gấp nên công ty vẫn điều em dùng xe đó để chở khách và trên đường em bị CSGT bắt. Trường hợp này em có bị tước bằng lái hay không? Em cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm g Khoản 5 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hành khách không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định”.

Bạn cho biết công ty bạn mới mua một chiếc xe chở khách chưa kịp lắp hộp đen nhưng vẫn điều động bạn dùng xe đó để chở khách. Trường hợp này bạn bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Trường hợp này bạn không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Bên cạnh đó, Điểm đ Khoản 4 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Sử dụng phương tiện kinh doanh vận tải không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với hình thức kinh doanh vận tải có quy định phương tiện phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động, không đúng quy chuẩn theo quy định;”

Công ty của bạn sử dụng xe kinh doanh vận tải hành khách không gắn thiết bị giám sát hành trình thì bị từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Bạn bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nhưng không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

– Công ty của bạn bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi