Bồi thường thiệt hại do sơ suất làm hư hỏng tài sản của công ty

Tôi làm việc ở Thanh Xuân – Hà Nội tháng 2/2016 do sơ suất làm hư hỏng tài sản của công ty với thiệt hại 20 triệu đồng. Công ty có xử lý kỷ luật lao động và yêu cầu tôi bồi thường toàn bộ thiệt hại như vậy có đúng không, mức lương của tôi là 5 triệu/tháng?



Bồi thường thiệt hạiTư vấn hợp đồng lao động:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 130 Bộ Luật lao động 2012 về bồi thường thiệt hại:

“1. Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc, thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật này.”

Theo quy định của pháp luật, trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc, thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương.

Căn cứ Khoản 1 Nghị định 122/2015/NĐ-CP thì mức lương tối thiểu vùng được quy định như sau:

“1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với doanh nghiệp như sau:

a) Mức 3.500.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 3.100.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 2.700.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùngIII.

d) Mức 2.400.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùngIV.”

Bồi thường thiệt hại

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn đang làm tại Quận Thanh Xuân – Hà Nội thuộc khu vực 1 (mức lương tối thiểu vùng là 3.500.000 đồng). Do đó, 10 tháng lương tối thiểu vùng là 35.000.000 đồng. Bên cạnh đó, mức thiệt hại bạn gây ra do sơ suất là 20 triệu thấp hơn 10 tháng lương tối thiểu vùng nên bạn phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương (15 triệu) và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 101 của Bộ luật lao động 2012.

Do đó, công ty yêu cầu bạn phải bồi thường toàn bộ thiệt hại (20 triệu đồng) là không đúng theo quy định của pháp luật.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi