Cách tính lương khi làm việc ban đêm

Kính gửi luật sư: Công ty em là công ty sản xuất giày 100% vốn nước ngoài, khối lượng công việc nhiều nên công ty có phân 3 ca làm việc như sau: ca 1 từ 06h – 14h,ca 2 từ 14h – 22h,ca 3 từ 22h-06h sáng hôm sau.Vậy xin hỏi lương làm việc ca đêm ngày thường được tính như thế nào ạ?

Công ty em có các khoản trợ cấp cố định cho công nhân như: trợ cấp kỹ thuật,trợ cấp độc hại,trợ cấp cơm ,trợ cấp ngoại ngữ… thì có phải cộng vào để tính lương ca đêm không ạ?



Tính lương khi làm việc ban đêmTư vấn hợp đồng lao động:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau: 

Tại Điều 50 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

“Điều 105. Giờ làm việc ban đêm

Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau”

Theo quy định nêu trên thì ca 3 của công ty bạn có toàn thời gian là 8h vào ban đêm.
Tiền lương làm việc ban đêm được tính khác nhau tùy theo công ty bạn trả lương theo sản phẩm hay theo giờ làm việc. Cụ thể cách tính được xác định theo  Điều 7 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH như sau:
 
“1. Đối với người lao động hưởng lương theo thời gian, tiền lương làm việc vào ban đêm được tính như sau: 

Tiền lương làm việc vào ban đêm = Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường + Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường x Mức ít nhất 30% x Số giờ làm việc vào ban đêm

Trong đó: Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường được xác định theo điểm a, Khoản 1 Điều 6 Thông tư này.

2. Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm, tiền lương làm việc vào ban đêm được tính như sau:

Tiền lương làm việc vào ban đêm = Đơn giá tiền lương sản phẩm của ngày làm việc bình thường + Đơn giá tiền lương sản phẩm của ngày làm việc bình thường x Mức ít nhất 30% x Số sản phẩm làm vào ban đêm”

 
Tính lương khi làm việc ban đêm
 
 
Tùy thuộc vào việc công ty bạn trả lương theo giờ làm việc theo giờ làm việc hay theo sản phẩm mà cách tính tiền lương khi làm việc ban đêm được xác định theo Khoản 1 hoặc Khoản 2 Điều 7 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH nêu trên.
Tiền lương làm thêm vào ban đêm được tính dựa trên mức tiền lương thực trả của ngày làm việc bình thường nên nếu lương ban ngày có tính các khoản trợ cấp: trợ cấp kỹ thuật,trợ cấp độc hại,trợ cấp cơm ,trợ cấp ngoại ngữ… thì khi tính tiền lương ban đêm cũng có những khoản trợ cấp này.
Bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại bài viết: Cách tính tiền làm thêm giờ vào ban đêm.
 
Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp nhanh chóng và chính xác nhất.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi