Có cộng thời gian nghỉ hưởng bảo hiểm để tính số ngày nghỉ hằng năm?

Có cộng thời gian nghỉ hưởng bảo hiểm để tính số ngày nghỉ hằng năm?

Xin chào tổng đài! Tổng đài cho tôi hỏi có phải người lao động làm đủ 12 tháng với công việc bình thường mới được nghỉ hằng năm là 12 ngày đúng không? Xin hỏi thời gian nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội như ốm đau, thai sản, … thì có được tính vào thời gian 12 tháng làm việc hay không? Cảm ơn các bạn!



Nghỉ hưởng bảo hiểmTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề câu hỏi có cộng thời gian nghỉ hưởng bảo hiểm để tính số ngày nghỉ hằng năm; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 111 Bộ Luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 111. Nghỉ hằng năm

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;”

Vấn đề này được hướng dẫn cụ thể tại Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm

1. Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề.

2. Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động.

3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động.

4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng.

5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

8. Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.

9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc.

11. Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội”.

Nghỉ hưởng bảo hiểm

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, người lao động được nghỉ hằng năm là 12 ngày và hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động nếu đáp ứng các điều kiện sau:

– Làm công việc trong điều kiện bình thường;

– Có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động. Thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm bao gồm:

+) Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

+) Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

+) Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi cộng thời gian nghỉ hưởng bảo hiểm để tính số ngày nghỉ hằng năm. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Quy định về ngày nghỉ hàng năm của người lao động

Có được nghỉ hằng năm khi đã nghỉ 6 tháng thai sản?

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.