Có được sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc không?

Sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc

Chào công ty An Nam! Tôi muốn tư vấn vấn đề sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc. Hôm qua nhà hàng tôi có một trường hợp cụ thể thế này: Có một cháu bé 12 tuổi 8 tháng đến xin đến rửa bát tại nhà hàng tôi. Lúc đầu tôi không có ý định nhận cháu. Tuy nhiên, khi nghe cháu nói về hoàn cảnh nên tôi cũng chạnh lòng muốn nhận cháu vào làm. Vậy cho tôi hỏi; về pháp luật, tôi nhận cháu vào làm có vấn đề gì không ạ?



Sử dụng người dưới 13 tuổiTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về sử dụng lao động dưới 13 tuổi:

Căn cứ Điều 164 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 164. Sử dụng lao động dưới 15 tuổi

1. Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi làm các công việc nhẹ theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Khi sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây:

a) Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi;

b) Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến giờ học tại trường học của trẻ em;

c) Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi;

3. Không được sử dụng lao động là người dưới 13 tuổi làm việc trừ một số công việc cụ thể do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

Khi sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định tại khoản 2 Điều này”.

Như vậy:

Theo quy định thì chỉ được sử dụng lao động là người dưới 13 tuổi làm  một số công việc cụ thể do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định. Đồng thời, khi sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc thì người sử dụng lao động phải tuân theo các quy định sau:

+) Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi;

+) Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến giờ học tại trường học của trẻ em;

+) Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi.

Một số công việc mà có thể sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc bao gồm:

Căn cứ thông tư Thông tư số 11/2013/TT-BLĐTBXH, gồm những công việc:

+) Diễn viên: múa; hát; xiếc; điện ảnh; sân khấu kịch, tuồng, chèo, cải lương, múa rối (trừ múa rối dưới nước).

+) Vận động viên năng khiếu: thể dục dụng cụ, bơi lội, điền kinh (trừ tạ xích), bóng bàn, cầu lông, bóng rổ, bóng ném, bi-a, bóng đá, các môn võ, đá cầu, cầu mây, cờ vua, cờ tướng, bóng chuyền

Sử dụng người dưới 13 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172

Với trường hợp của bạn; bạn muốn nhận 1 cháu bé 12 tuổi 8 tháng vào làm công việc rửa bát tại nhà hàng. Công việc này không thuộc 1 trong những công việc có thể sử dụng lao động dưới 13 tuổi nên bạn không thể nhận cháu bé đó vào làm việc. Nếu bạn nhận cháu bé đó vào làm việc là làm trái quy định của pháp luật và phải chịu trách nhiệm pháp lý về hành vi mình đã thực hiện.

Thứ hai, xử phạt khi có hành vi vi phạm:

“Điều 19. Vi phạm quy định về lao động chưa thành niên

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Sử dụng người dưới 15 tuổi mà không ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật;

b) Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định tại Khoản 2 Điều 163 của Bộ luật lao động;

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

b) Sử dụng người dưới 15 tuổi làm công việc ngoài danh mục được pháp luật cho phép theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 164 của Bộ luật lao động.”

Theo đó:

+) Trường hợp sử dụng lao động dưới 13 tuổi mà không ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật; sử dụng lao động dưới 13 tuổi làm việc quá thời giờ làm việc quy định thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

+) Trường hợp sử dụng lao động dưới 13 tuổi làm công việc ngoài danh mục được pháp luật cho phép; thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng

Trên đây là giải đáp về vấn đề: sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Điều kiện sử dụng người lao động dưới 13 tuổi

Giao kết hợp đồng nhưng không biết nội dung thì hợp đồng có bị tuyên bố vô hiệu không?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề: Có được sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc không; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.