Có phải ký hợp đồng đào tạo nghề khi kinh phí do đối tác công ty tài trợ?

Có phải ký hợp đồng đào tạo nghề khi kinh phí do đối tác công ty tài trợ?

Tôi nghe nói khi người lao động được đào tạo nghề từ kinh phí của công ty thì 2 bên sẽ phải ký hợp đồng đào tạo nghề. Vậy nếu trường hợp như của công ty tôi được đối tác bên Singapore tài trợ kinh phí để đưa người lao động sang đó nâng cao trình độ thì công ty tôi có phải ký hợp đồng đào tạo nghề hay không? Nếu có thì nội dung hợp đồng gồm những gì? Tôi cảm ơn!



Hợp đồng đào tạo nghềTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 62 Bộ Luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Nghề đào tạo;

b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

c) Chi phí đào tạo;

d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài”.

Như vậy, hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

Bạn cho biết công ty bạn được đối tác bên Singapore tài trợ kinh phí để đưa người lao động sang đó nâng cao trình độ. Theo quy định trên thì công ty bạn vẫn phải ký hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng này phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

Hợp đồng đào tạo nghề

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

– Nghề đào tạo;

– Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

– Chi phí đào tạo;

– Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

– Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

– Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

Lưu ý, chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về:

– Chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành;

– Các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học.

– Chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài (với trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài).

Kết luận:

Tóm lại, công ty bạn được đối tác bên Singapore tài trợ kinh phí để đưa người lao động sang đó nâng cao trình độ thì công ty bạn vẫn phải ký hợp đồng đào tạo nghề. Nội dung hợp đồng như đã trình bày ở trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thế nào là người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề?

Hỗ trợ đào tạo nghề khi bị nhà nước thu hồi đất nông nghiệp

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về hợp đồng đào tạo nghề; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.