Công ty có bị xử phạt khi không ký hợp đồng lao động?

Tôi có thắc mắc về hợp đồng lao động như sau, mong An Nam tư vấn giúp: Tôi được nhận vào công ty thử việc 2 tháng, sau thời gian 2 tháng tôi được công ty chấp nhận làm nhân viên chính thức. Tuy nhiên, từ lúc làm nhân viên chính thức đến nay đã được gần 1 năm rồi nhưng công ty vẫn chưa ký hợp đồng lao động với tôi. Việc công ty chậm ký hợp đồng như vậy có bị phạt không? Mong công ty An Nam tư vấn giúp.



Tư vấn hợp đồng lao động:cong-ty-co-bi-xu-phat-khi-khong-ky-hop-dong-lao-dong

Với câu hỏi của bạn Tư vấn An Nam xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 29 Bộ Luật lao động 2012 về kết thúc thời gian thử việc:

“1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.”

Và theo quy định tại Điều 16 Bộ Luật lao động 2012 về hình thức hợp đồng lao động:

” 1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói”.

Theo đó trường hợp của bạn khi hết thời gian nghỉ việc 2 tháng được công ty chấp nhận làm nhân viên chính thức thì công ty có trách nhiệm giao kết hợp đồng lao động với bạn dưới hình thức bằng văn bản.

Trong trường hợp công ty không thực hiện ký kết hợp đồng với người lao động thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng lao động:

“Điều 5. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

1. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đối với công việc có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

cong-ty-co-bi-xu-phat-khi-khong-ky-hop-dong-lao-dong

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên“.

Như vậy, trong trường hợp công ty bạn không ký kết hợp đồng với bạn thì sẽ bị xử phạt như quy định trên. Do đó, để bảo đảm quyền lợi của mình, bạn có thể khiếu nại tới Phòng Lao động Thương binh và Xã hội để đảm bảo quyền lợi của mình.

Bạn vui lòng tham khảo thêm trường hợp nghỉ việc tại bài viết sau: 

Thời gian thử việc đối với lao động phổ thông

Xử lý công ty không đóng bảo hiểm cho người lao động

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Secured By miniOrange