Công ty tiến hành việc xử lý kỷ luật lao động có phải lập thành biên bản?

Công ty tiến hành việc xử lý kỷ luật lao động có phải lập thành biên bản?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề bên công ty tôi có tiến hành việc xử lý kỷ luật lao động bằng việc họp vì vi phạm nội quy của công ty, nhưng không lập thành biên bản thì công ty tôi có vi phạm quy định và bị phạt hành chính không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tiến hành việc xử lý kỷ luật lao độngTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn công ty tiến hành việc xử lý kỷ luật lao động có phải lập thành biên bản; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về trình tự, thủ tục tiến hành việc xử lý kỷ luật lao động:

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 123 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

“Điều 123. Nguyên tắc, trình tự xử lý kỷ luật lao động

1. Việc xử lý kỷ luật lao động được quy định như sau:

d) Việc xử lý kỷ luật lao động phải được lập thành biên bản.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 30 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 30. Trình tự xử lý kỷ luật lao động

Trình tự xử lý kỷ luật lao động tại Điều 123 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

3. Cuộc họp xử lý kỷ luật lao động phải được lập thành biên bản và được thông qua các thành viên tham dự trước khi kết thúc cuộc họp. Biên bản phải có đầy đủ chữ ký của các thành phần tham dự cuộc họp quy định tại Khoản 1 Điều này và người lập biên bản. Trường hợp một trong các thành phần đã tham dự cuộc họp mà không ký vào biên bản thì phải ghi rõ lý do.”

Như vậy theo quy định trên thì cuộc họp xử lý kỷ luật lao động phải lập thành biên bản và được thông qua các thành viên tham dự trước khi kết thúc cuộc họp. 

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bên công ty bạn có họp xử lý kỷ luật một người lao động vì vi phạm nội quy của công ty, nhưng không lập thành biên bản là không đúng quy định.

Thứ hai, xử phạt công ty tiến hành việc xử lý kỷ luật lao động không lập biên bản:

Căn cứ theo quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 15 Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 15. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

d) Xử lý kỷ luật lao động, bồi thường thiệt hại không đúng trình tự, thủ tục, thời hiệu theo quy định của pháp luật.”

Như vậy theo quy định trên thì đối với trường hợp công ty bạn xử lý kỷ luật lao động mà không lập thành biên bản thì công ty sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Tiến hành việc xử lý kỷ luật lao động

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Khi công ty bạn tiến hành cuộc họp xử lý kỷ luật lao động thì phải lập thành biên bản, nếu vi phạm công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề công ty tiến hành việc xử lý kỷ luật lao động có phải lập thành biên bản? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Quy định pháp luật về hình thức xử lý kỷ luật sa thải

Tái phạm trong thời gian xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương có bị sa thải?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.