Điều kiện cấp giấy phép cho lao động nước ngoài tại Việt Nam?

Bên phía công ty tôi có một người lao động Trung Quốc từ công ty mẹ cử sang Việt Nam để làm việc. Tuy nhiên, anh này chỉ tốt nghiệp phổ thông sau đó làm việc ở công ty mẹ 3 năm kinh nghiệm chứ chưa qua một khóa đào tạo chính thức nào. Bên tôi muốn xin giấy phép cho người lao động này sang Việt Nam làm việc ở dạng lao động kĩ thuật có được hay không?



Cấp giấy phép cho lao động nước ngoàiTư vấn hợp đồng lao động:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 9 Nghị định 11/2016/NĐ-CP quy định về điều kiện để cấp Giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam như sau:

“Điều 9. Điều kiện cấp giấy phép lao động

1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật.

2. Có sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc.

3. Là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuật.

4. Không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam và pháp luật nước ngoài.

5. Được chấp thuận bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc sử dụng người lao động nước ngoài”.

Theo đó, điều kiện cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam gồm:

+) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

+) Có sức khỏe phù hợp với yêu cầu công việc;

+) Là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuật;

+) Không phải là người phạm tội hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

+) Được chấp thuận bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc sử dụng người lao động nước ngoài.

Theo thông tin bạn cung cấp, công ty bạn muốn cấp giấy phép lao động cho người lao động di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp dưới dạng lao động kỹ thuật.

Theo đó, căn cứ Khoản 5 Điều 3 Nghị định 11/2016/NĐ-CP:

Cấp giấy phép cho lao động nước ngoài

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172

“Điều 3. Người lao động nước ngoài là người di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp, tình nguyện viên, chuyên gia, nhà quản lý, giám đốc điều hành và lao động kỹ thuật

5. Lao động kỹ thuật là người được đào tạo chuyên ngành kỹ thuật hoặc chuyên ngành khác ít nhất 01 năm và làm việc ít nhất 03 năm trong chuyên ngành được đào tạo.

Theo đó, lao động kỹ thuật được cấp giấy phép lao động khi đáp ứng 2 điều kiện:

+) Được đào tạo chuyên ngành kỹ thuật hoặc chuyên ngành khác ít nhất 01 năm;

+) Làm việc ít nhất 03 năm trong chuyên ngành được đào tạo.

Như vậy, người lao động Trung Quốc tại công ty bạn chỉ là lao động phổ thông chưa qua một khóa đào tạo chuyên ngành nào nên không đáp ứng đủ điều kiện để được cấp giấy phép lao động.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: Thủ tục cấp lại giấy phép lao động cho lao động nước ngoài tại Việt Nam

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi