Điều kiện khi sử dụng lao động dưới 15 tuổi

Điều kiện khi sử dụng lao động dưới 15 tuổi

Gia đình tôi cần thuê lao động để làm nón lá truyền thống, công việc rất nhẹ nhàng nên tôi muốn thuê những người lao động tầm tuổi 13, 14 sống gần xưởng. Vậy tôi có vi phạm pháp luật không?


Bài viết liên quan:

lao động dưới 15 tuổiTư vấn hợp đồng lao động:

Với câu hỏi của bạn, Tổng đài tư vấn  xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 164 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về việc sử dụng lao động dưới 15 tuổi.

Thứ nhất, Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi làm các công việc nhẹ theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

Thứ hai, Khi sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây:

– Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi;

– Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến giờ học tại trường học của trẻ em;

– Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi.

Thứ ba,Không được sử dụng lao động là người dưới 13 tuổi làm việc trừ một số công việc cụ thể do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định. Khi sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định tại khoản 2 Điều này.

lao động dưới 15 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

Đồng thời theo quy định tại Thông tư số 11/2013/TT-BLĐTBXH ngày 11 tháng 6 năm 2013 ban hành danh mục công việc nhẹ nhàng sử dụng người lao động dưới 15 tuổi quy định tại khoản 2 mục II  quy định :“Các nghề truyền thống: chấm men gốm, cưa vỏ trai, vẽ tranh sơn mài, làm giấy dó, nón lá, se nhang, chấm nón, dệt chiếu, làm trống, dệt thổ cẩm, làm bún gạo, làm giá đỗ, làm bánh đa (miến), làm bánh đa kế.”

Như vậy, làm nón lá là nghề truyền thống mà pháp luật quy định được sử dụng người lao động từ 13 đến 15 tuổi. Do đó, Nếu đảm bảo các quy định nêu trên bạn có thể sử dụng những người lao động từ  13 đến 15 tuổi theo quy định pháp luật.

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi