Làm thêm giờ theo quy định Bộ luật lao động năm 2012

Làm thêm giờ theo quy định Bộ luật lao động năm 2012

Công ty mình khoảng 300 công nhân. Ngày làm 8 tiếng từ 7h30 đến 16h30. Từ 16h30 đến 20h làm thêm giờ. Nhưng bây giờ công ty bắt buộc công nhân phải tăng ca thêm 02 tiếng nữa đến 22h. Suy ra ngày làm đến 14.5 tiếng. Có tháng phải làm 03 chủ nhật. Bình quân 1 tháng tăng trên 100 tiếng tăng ca.  Vậy mình hỏi công ty đúng hay sai?



Làm thêm giờTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 106 Bộ Luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 106. Làm thêm giờ

1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Được sự đồng ý của người lao động;

b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ”.

Như vậy:

Theo quy định hiện hành, công ty được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

–  Được sự đồng ý của người lao động;

–  Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm.

–  Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, công ty phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

Bạn cho biết công ty bạn làm 8 tiếng/ngày (từ 7h30 đến 16h30). Đối chiếu quy định trên, số giờ làm thêm của người lao động công ty bạn không quá 04 giờ.Trong khi đó, hiện nay bạn phải tăng ca từ 16h30 đến 22h. Bạn làm tăng ca như vậy là quá 1,5 giờ so với quy định. Công ty đã không tuân thủ đúng quy định pháp luật.

Do đó, trường hợp này, bạn có thể liên hệ với Công đoàn cơ sở hoặc Phòng lao động thương binh xã hội nơi công ty có trụ sở để các cơ quan này can thiệp, bảo vệ quyền lợi cho các bạn.

Làm thêm giờ

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Tóm lại, công ty yêu cầu người lao động làm thêm giờ 5,5 giờ/ngày là không đúng quy định. Bạn có thể liên hệ Công đoàn cơ sở hoặc Phòng lao động thương binh xã hội nơi công ty có trụ sở để được bảo vệ quyền lợi.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thời giờ làm việc theo Bộ Luật lao động năm 2012

Tiền lương làm căn cứ tính tiền lương làm thêm giờ cho người lao động

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi