Người lao động bị tạm giam thì công ty có quyền chấm dứt hợp đồng lao động?

Bác tôi tham gia lao động tại công ty đã được hơn 9 năm. Gần đây do gây tai nạn giao thông và bị tạm giam mất 2 tháng để chờ giải quyết, trong khoảng thời gian này bác có thỏa thuận với công ty tạm hoãn hợp đồng lao động. Sau khi được thả, bác có quay lại công ty nhưng công ty yêu cầu chấm dứt hợp đồng lao động với bác tôi. Không biết như thế có đúng không?


Bài viết liên quan:


nguoi-lao-dong-bi-tam-giam-thi-cong-ty-co-quyen-cham-dut-hop-dong-lao-dongssTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tư Vấn An Nam. Với câu hỏi của bạn, Tư vấn An Nam xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 32 Luật Lao động 2012 quy định về Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng như sau:

“1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.

2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

3. Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc”.

Do bác của bạn gây tai nạn giao thông và bị tạm giam 2 tháng nên bác được quyền tạm hoãn việc thực hiện hợp đồng lao động với phía người sử dụng lao động.

Căn cứ khoản 1 Điều 38 Luật Lao động 2012 quy định về Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động  như sau:

“Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này”.

nguoi-lao-dong-bi-tam-giam-thi-cong-ty-co-quyen-cham-dut-hop-dong-lao-dong

Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172

Bên cạnh đó Điều 33 Bộ Luật Lao động 2012 có quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động như sau:

Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đối với các trường hợp quy định tại Điều 32 của Bộ luật này, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.”

Quy định này còn được hướng dẫn tại  Điều 10 Nghị định 05/2015/NĐ-CP như sau:

1. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc. Trường hợp người lao động không thể có mặt tại nơi làm việc theo đúng thời hạn quy định thì người lao động phải thỏa thuận với người sử dụng lao động về thời điểm có mặt.

2. Người sử dụng lao động có trách nhiệm bố trí người lao động làm công việc trong hợp đồng lao động đã giao kết; trường hợp không bố trí được công việc trong hợp đồng lao động đã giao kết thì hai bên thỏa thuận công việc mới và thực hiện sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động đã giao kết hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.”

Như vậy, trong trường hợp này bác của bạn có xin tạm hoãn việc thực hiện hợp đồng lao động và quay trở lại sau khi kết thúc thời gian bị tạm giam, thì phía công ty phải có trách nhiệm nhận người lao động lại làm việc. Trường hợp không bố trí được công việc thì phải có thỏa thuận công việc mới cho người lao động. Việc người sử dụng lao động yêu cầu chấm dứt hợp đồng lao động với bác như vậy là trái với quy định của pháp luật.

Để đòi lại quyền lợi của mình bạn có thể làm đơn yêu cầu công ty thực hiện nghĩa vụ và đưa ra một thời hạn nhất định để công ty thực hiện nghĩa vụ nếu sau thời hạn đó mà công ty không thực hiện bạn có thể làm đơn yêu cầu tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty có trụ sở yêu cầu giải quyết vì trường hợp của bạn không thuộc trường hợp bắt buộc phải qua hòa giải viên lao động theo Điều 201 Luật Lao động 2012.

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi